x
Tổng quan
Vị trí - Tiện ích
Sơ đồ tổng thể
Mặt bằng căn hộ
Tiến độ
Căn hộ mẫu

Người nước ngoài có được mua căn hộ để ở khi du lịch tại Việt Nam không?

Ngày đăng bài: Hôm nay, 02:38
Loại hình phát triển Biệt thự, liền kề, shophouse và chung cư

Anh Harry (Mỹ) có nhu cầu mua căn hộ tại Việt Nam để ở mỗi khi sang du lịch. Vậy theo quy định của pháp luật, điều này có được phép hay không? Nếu có thì anh Harry phải thực hiện việc mua bán theo trình tự, thủ tục như thế nào?


Thắc mắc của anh Harry được Luật Thái An tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

Cơ sở pháp lý điều chỉnh là các văn bản pháp luật sau đây:

- Luật nhà ở 2014;

- Nghị định 99/2015/NĐ-CP

2. Người nước ngoài mua căn hộ tại Việt Nam có được không?

Khoản 2 Điều 159 Luật nhà ở 2014 cho phép người nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thông qua các hình thức quy định sau:


Nhà đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án;
Mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư nhà ở thương mại, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo Điều 75 Nghị định 99/2015/ NĐ-CP.

Như vậy, anh Harry là người nước ngoài vẫn được mua căn hộ tại Việt Nam thông qua các hình thức trên.

Người nước ngoài có được mua căn hộ để ở khi du lịch tại Việt Nam không?
Người nước ngoài được phép sở hữu nhà ở tại Việt Nam nếu đáp ứng được các điều kiện theo Luật định. Ảnh minh họa: Internet

3. Điều kiện để người nước ngoài mua căn hộ tại Việt Nam

Để được sở hữu căn hộ ở Việt Nam, anh Harry cần đáp ứng các điều kiện tại Điều 74 Nghị định 99/2015/NĐ-CP như sau:


Nếu người nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án thì phải có giấy chứng nhận đầu tư và có căn hộ chung cư trong dự án đầu tư nhà ở thương mại
Không thuộc diện được quyền ưu đãi, miễn trừ ngoại giao
Có hộ chiếu còn giá trị có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam (tức là được phép nhập cảnh Việt Nam).

4. Số lượng căn hộ người nước ngoài được mua

Anh Harry có nhu cầu mua căn hộ ở Việt Nam thì cần phải lưu ý về số lượng nhà ở được sở hữu được quy định tại Khoản 2 Điều 161 Luật nhà ở 2014 và bổ sung bởi Điều 7 và Điều 76 Nghị định 99/2015. Theo đó, thông qua hình thức mua, tặng cho, thuê mua, nhận thừa kế thì người nước ngoài chỉ được sở hữu không quá 30% số lượng căn hộ trong một tòa nhà chung cư.

5. Thời hạn sở hữu đối với người nước ngoài mua căn hộ tại Việt Nam

Anh Harry cũng cần phải lưu ý về thời hạn sở hữu nhà ở được quy định tại Khoản 2 Điều 161 Luật nhà ở 2014 và bổ sung bởi Điều 7 và Điều 76 Nghị định 99/2015. Cụ thể, thông qua hình thức mua bán, thuê mua, tặng cho nhận thừa kế nhà ở thì cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở theo thời hạn thỏa thuận nhưng tối đa không quá 50 năm, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận (có thể gia hạn).

Tư vấn bởi: Luật Thái An

Môi giới nhà cho khách nước ngoài thuê: Nhiều “ngách” riêng tìm khách
> Cho người nước ngoài thuê nhà cần lưu ý điều gì về pháp lý?


Miễn phí
  • Để có căn hot, giá tốt
  • Giá chính xác từ chủ đầu tư cho từng căn
  • Được tư vấn lựa chọn các gói vay có lãi suất thấp nhất , thời gian vay dài nhất
Đừng bỏ lỡ những tin tức mới nhất về các dự án mà bạn đang quan tâm
  • Cập nhật chính sách và tiến độ dự án
  • Bản vẽ mặt bằng căn hộ
  • Hợp đồng mẫu của chủ đầu tư
  • ... và nhiều tài liệu hữu ích khác