Có được hưởng quyền thừa kế nhà ở khi không có tên trong di chúc?

13-12-2019, 15:02 | Kiến thức |

Hỏi: Chồng tôi bị bệnh hiểm nghèo, rất khó qua khỏi nên đã lập di chúc thừa kế cho tôi và các con ngôi nhà đang ở hiện tại.


Nhưng em chồng có đến gặp tôi và nói dù bố mẹ của anh không có tên trong di chúc nhưng vẫn được hưởng thừa kế nhà ở theo quy định của pháp luật. Tôi muốn hỏi điều em chồng tôi nói có đúng hay không?

Nguyễn Kim Thủy Hương (quận 2, TP.HCM)

Có được hưởng quyền thừa kế nhà ở khi không có tên trong di chúc?
Có được hưởng quyền thừa kế nhà ở khi không có tên trong di chúc?

Luật sư tư vấn:

Đối tượng được hưởng thừa kế theo quy định tại Điều 644 Bộ luật Dân sự 2015 gồm có: cha, mẹ, vợ, chồng, con chưa thành niên, con thành niên nhưng không có khả năng lao động. Do đó, dù không được nhắc đến trong di chúc thì những người này vẫn sẽ được hưởng quyền thừa kế bằng 2/3 suất của người được nêu trong di chúc.

Riêng đối với người từ chối nhận di sản hoặc không có quyền thừa kế di sản theo quy định của luật thì sẽ không nằm trong các đối tượng được áp dụng quy định trên.

Căn cứ theo quy định trên, dù bố mẹ bạn không được nhắc đến trong di chúc của chồng bạn nhưng họ vẫn thuộc đối tượng được hưởng thừa kế tài sản trên.


(Theo thoibaokinhdoanh)

BÀI VIẾT LIÊN QUAN